จิตอาสาพระราชทาน เก็บเกี่ยวเมล็ดพันธ์ุพิษณุโลก 80 เดินตามรอยเท้าพ่อ ![🌾](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf6/1.5/16/1f33e.png)
![💪](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tc5/1.5/16/1f4aa.png)
![🌾](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf6/1.5/16/1f33e.png)
![💪](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tc5/1.5/16/1f4aa.png)
พล.ต.ฉกาจพงษ์ หงษ์ทอง รอง มทภ.2 เป็นประธานในกิจกรรมลงแขกเกี่ยวข้าว ณ แปลงนาสาธิต ศูนย์การเรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียง ค่ายสุรนารี โดยนำคณะแม่บ้านจากสมาคมแม่บ้าน มทบ.21 พร้อมด้วยกำลังพลจิตอาสาและประชาชนในพื้นที่ ร่วมกิจกรรมลงเเขกเกี่ยวข้าวอนุรักษ์วัฒนธรรม วิถีชีวิตการทำนาแบบดั่งเดิม เพื่อส่งเสริมให้ประชาชนในพื้นที่ ตระหนักถึงคุณค่าและความสำคัญของการอนุรักษ์ประเพณีลงแขกเกี่ยวข้าว ร่วมสืบสานประเพณีอันดีงามร่วมกัน ตลอดจนส่งเสริมความรัก ความสามัคคี ความมีน้ำใจ และการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ระหว่างหน่วยงานราชการและประชาชนในพื้นที่่ โดยหลังจากที่เราได้เก็บเกี่ยวแล้ว จะนำเมล็ดพันธุ์ไปแจกจ่ายแก่เกษตรกรต่อไป ณ ศูนย์สาธิตการเกษตรกรรมตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ค่ายสุรนารี อ.เมือง จ.นครราชสีมา ( 28/พ.ย./66 )
ซึ่งแปลงนาสาธิตของหน่วยได้รับการคัดเลือกจากศูนย์เมล็ดพันธุ์ข้าว นครราชสีมา เพื่อนำมาทดลองเพาะปลูก เมื่อวันที่ 8 สิงหาคม 2566